Grade

Một xe ôtô chuyển động chậm dần đều với vận tốc ban đầu $v_0= 20m/s$ và gia tốc $3m/s^2$ . Vận tốc của xe khi đi thêm…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một xe ôtô chuyển động chậm dần đều với vận tốc ban đầu v0=20m/sv_0= 20m/s và gia tốc 3m/s23m/s^2. Vận tốc của xe khi đi thêm 50m50m và quãng đường đi được cho đến khi dừng lại hẳn lần lượt có giá trị là:

    Đáp án: <p>10m/s; 66,7m</p>

    Phương pháp giải:

    Vận dụng biểu thức độc lập: v2−v02=2as{v^2} - v_0^2 = 2{\rm{as}}

    Lời giải chi tiết:

    Ta có: v2−v02=2as{v^2} - v_0^2 = 2{\rm{as}}

    Vận tốc của xe khi đi được quãng đường 50m50 m: v12−v02=2as1→v=2as1+v02=2.(−3).50+202=10m/s{v_1}^2 - v_0^2 = 2{\rm{a}}{{\rm{s}}_1} \to v = \sqrt {2{\rm{a}}{{\rm{s}}_1} + v_0^2} = \sqrt {2.( - 3).50 + {{20}^2}} = 10m/s
    Quãng đường vật đi được cho đến khi dừng hẳn: v2−v02=2as→s=v2−v022a=02−2022.(−3)=66,67m{v^2} - v_0^2 = 2{\rm{as}} \to s = \dfrac{{{v^2} - v_0^2}}{{2{\rm{a}}}} = \dfrac{{{0^2} - {{20}^2}}}{{2.( - 3)}} = 66,67m

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 9. Chuyển động thẳng biến đổi đều - Vật lí 10