Grade

Một xe lăn có khối lượng 35 kg, khi đẩy bằng một lực 70 N có phương nằm ngang thì xe chuyển động thẳng đều. Khi chất…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Một xe lăn có khối lượng 35 kg, khi đẩy bằng một lực 70 N có phương nằm ngang thì xe chuyển động thẳng đều. Khi chất lên xe một kiện hàng, phải tác dụng lực 100 N nằm ngang để xe chuyển động thẳng đều. Biết xe chuyển động trên mặt phẳng nằm ngang và lực ma sát giữa xe và mặt sàn là đáng kể, lấy g = 10 m/s2 . Khối lượng của kiện hàng là:

    Đáp án: <p>15 kg</p>

    Phương pháp giải:

    Các bước giải bài tập động lực học

    + Bước 1: Chọn vật (hệ vật) khảo sát

    + Bước 2: Chọn hệ quy chiếu

    + Bước 3: Xác định các lực và biểu diễn các lực tác dụng lên vật trên hình vẽ.

    + Bước 4: Viết phương trình hợp lực tác dụng lên vật theo định luật 2 Newton: ∑F→=m.a→\sum {\overrightarrow F } = m.\overrightarrow a

    + Bước 5: Chiếu phương trình định luật 2 lên các trục Ox, Oy, giải phương trình

    Lời giải chi tiết:

    + Các lực tác dụng lên vật: Lực kéo F→\overrightarrow F, lực ma sát Fms→\overrightarrow {{F_{ms}}}, trọng lực P→\overrightarrow P, phản lực N→\overrightarrow N

    + Chọn hệ trục tạo độ như hình vẽ

    + Phương trình định luật 2 Newton là:

    F→+Fms→+P→+N→=m.a→=0→\overrightarrow F + \overrightarrow {{F_{ms}}} + \overrightarrow P + \overrightarrow N = m.\overrightarrow a = \overrightarrow 0 (do xe chuyển động thẳng đều) (*)

    Chiếu (*) lên trục Ox, Oy ta có:

    {F−Fms=0−P+N=0⇒{F=FmsP=N\left\{ \begin{array}{l}F - {F_{ms}} = 0\\ - P + N = 0\end{array} \right. \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}F = {F_{ms}}\\P = N\end{array} \right.

    Lại có Fms=μ.N=μ.m.g⇒F=μ.m.g{F_{ms}} = \mu .N = \mu .m.g \Rightarrow F = \mu .m.g

    + Khi chưa chất hàng lên xe: F1=μ.m1.g{F_1} = \mu .{m_1}.g (1)

    + Khi chất hàng lên xe: F2=μ.(m1+m2).g{F_2} = \mu .({m_1} + {m_2}).g (2)

    Từ (1) và (2) ta có:

    F2F1=m1+m2m1⇔10070=35+m235⇒m2=15(kg)\begin{array}{l}\frac{{{F_2}}}{{{F_1}}} = \frac{{{m_1} + {m_2}}}{{{m_1}}} \Leftrightarrow \frac{{100}}{{70}} = \frac{{35 + {m_2}}}{{35}}\\ \Rightarrow {m_2} = 15(kg)\end{array}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 18. Lực ma sát - Vật lí 10