Grade

Một xe khách đi với vận tốc trung bình là 36 km/h, người kiểm soát vé đi trên xe cùng chiều với chiều chuyển động của…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một xe khách đi với vận tốc trung bình là 36 km/h, người kiểm soát vé đi trên xe cùng chiều với chiều chuyển động của xe khách với vận tốc là 1 m/s. Hỏi vận tốc của người soát vé với cột mốc bên đường là bao nhiêu?

    Đáp án: <p>11 m/s</p>

    Phương pháp giải:

    1 m/s = 3,6 km/h

    Quy ước

    v13 : vận tốc của người đối với mốc bên đường

    v23 : vận tốc của người đối với xe

    v12 : vận tốc của xe đối với cột mốc bên đường

    Lời giải chi tiết:

    Tóm tắt:

    v12 = 36 km/h = 10 m/s

    v23 = 1 m/s

    v13 = ?

    Lời giải:

    Ta có: v13→=v12→+v23→\overrightarrow {{v_{13}}} = \overrightarrow {{v_{12}}} + \overrightarrow {{v_{23}}}

    Chọn chiều dương là chiều chuyển động của xe

    ⇒v13=v12+v23=10+1=11(m/s)\begin{array}{l} \Rightarrow {v_{13}} = {v_{12}} + {v_{23}}\\ = 10 + 1 = 11(m/s)\end{array}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 5. Tốc độ và vận tốc - Vật lí 10