Grade

Một xe điện đang chạy với vận tốc v 0 = 36 km/h thì hãm phanh đột ngột. Bánh xe không lăn nữa mà chỉ trượt trên đường…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một xe điện đang chạy với vận tốc v0 = 36 km/h thì hãm phanh đột ngột. Bánh xe không lăn nữa mà chỉ trượt trên đường ray. Kể từ lúc hãm phanh, xe điện còn đi được bao xa nữa thì dừng hẳn. Biết hệ số ma sát trượt giữa bánh xe và đường ray là 0,2. Cho g = 9,8 m/s2 .

    Đáp án: <p>25,51 m</p>

    Phương pháp giải:

    - Định luật 2 Newton: F→=m.a→\overrightarrow F = m.\overrightarrow a

    - Biểu thức mối liên hệ giữa v, s, a: v2−v02=2as{v^2} - v_0^2 = 2as

    Lời giải chi tiết:

    + Khi vật trượt trên đường ray, có 3 lực tác dụng lên vật: trọng lực P→\overrightarrow P, phản lực N→\overrightarrow N, lực ma sát trượt Fms→\overrightarrow {{F_{ms}}}

    + Theo định luật 2 Newton, ta có: Fms→+P→+N→=m.a→\overrightarrow {{F_{ms}}} + \overrightarrow P + \overrightarrow N = m.\overrightarrow a (*)

    Chọn chiều dương là chiều chuyển động của vật

    Chiếu (*) lên chiều dương (phương ngang) của vật, ta có:

    −Fms=ma⇔−μmg=ma⇒a=−μg=−0,2.9,8=−1,96(m/s2)\begin{array}{l} - {F_{ms}} = ma \Leftrightarrow - \mu mg = ma\\ \Rightarrow a = - \mu g = - 0,2.9,8 = - 1,96(m/{s^2})\end{array}

    Quãng đường xe đi thêm được:

    v2−v02=2as⇒s=v2−v022a=02−1022.(−1,96)=25,51(m){v^2} - v_0^2 = 2as \Rightarrow s = \frac{{{v^2} - v_0^2}}{{2a}} = \frac{{{0^2} - {{10}^2}}}{{2.( - 1,96)}} = 25,51(m)

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 18. Lực ma sát - Vật lí 10