Một xe điện đang chạy với vận tốc v 0 = 36 km/h thì hãm phanh đột ngột. Bánh xe không lăn nữa mà chỉ trượt trên đường…
- 1Một đáp án · Thông hiểu
Một xe điện đang chạy với vận tốc v0 = 36 km/h thì hãm phanh đột ngột. Bánh xe không lăn nữa mà chỉ trượt trên đường ray. Kể từ lúc hãm phanh, xe điện còn đi được bao xa nữa thì dừng hẳn. Biết hệ số ma sát trượt giữa bánh xe và đường ray là 0,2. Cho g = 9,8 m/s2 .
Đáp án: <p>25,51 m</p>
Phương pháp giải:
- Định luật 2 Newton:
- Biểu thức mối liên hệ giữa v, s, a:
Lời giải chi tiết:
+ Khi vật trượt trên đường ray, có 3 lực tác dụng lên vật: trọng lực , phản lực , lực ma sát trượt
+ Theo định luật 2 Newton, ta có: (*)
Chọn chiều dương là chiều chuyển động của vật
Chiếu (*) lên chiều dương (phương ngang) của vật, ta có:
Quãng đường xe đi thêm được: