Grade

Một xe chuyển động nhanh dần đều đi được S = 24m, S 2 = 64m trong 2 khoảng thời gian liên tiếp bằng nhau là 4s. Xác…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một xe chuyển động nhanh dần đều đi được S = 24m, S2 = 64m trong 2 khoảng thời gian liên tiếp bằng nhau là 4s. Xác định vận tốc ban đầu và gia tốc.

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="{v_{01}} = 1m/s,\;a = 2,5m/{s^2}">${v_{01}} = 1m/s,\;a = 2,5m/{s^2}$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng biểu thức tính vận tốc và quãng đường trong chuyển động thẳng biến đổi đều v=v0+at;s=v0t+12at2v = {v_0} + at;s = {v_0}t + \frac{1}{2}a{t^2}

    Lời giải chi tiết:

    Quãng đường vật đi được trong 2 khoảng thời gian liên tiếp bằng nhau là 4s là :

    S1  =v01t1+12at124.v01+8a=24(1)S2=v02t2+12at22  4.v01+8a=64(2)\begin{array}{l}{S_1}\; = {v_{01}}{t_1} + \frac{1}{2}a{t_1}^24.{v_{01}} + 8a = 24{\rm{ }}\left( 1 \right)\\{S_2} = {v_{02}}{t_2} + \frac{1}{2}a{t_2}^2\;4.{v_{01}} + 8a = 64{\rm{ }}\left( 2 \right)\end{array}

    Mà v02=v1=v01+at2(3){v_{02}} = {v_1} = {v_{01}} + a{t_2}\left( 3 \right)

    Giải (1), (2), (3) ta được : v01=1m/s,  a=2,5m/s2{v_{01}} = 1m/s,\;a = 2,5m/{s^2}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 9. Chuyển động thẳng biến đổi đều - Vật lí 10