Grade

Một xe chuyển động chậm dần đều với tốc độ đầu 36 km/h. Trong giây thứ 6 xe đi được 7,25 m. Tính quãng đường xe đi được…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một xe chuyển động chậm dần đều với tốc độ đầu 36 km/h. Trong giây thứ 6 xe đi được 7,25 m. Tính quãng đường xe đi được trong giây thứ 8.

    Đáp án: <p>6,25 m</p>

    Đổi: v ₀ = 36 km/h = 10 m/s. Quãng đường xe đi được trong giây thứ 6 bằng hiệu quãng đường xe đi được trong 6 giây trừ đi quãng đường xe đi được trong 5 giây. s6=v0.6+12a.62−v0.5+12a.52=7,25m{s_6} = {v_0}.6 + \frac{1}{2}a{.6^2} - {v_0}.5 + \frac{1}{2}a{.5^2} = 7,25m ⇒a=−0,5m/s2\Rightarrow a = - 0,5m/{s^2} Quãng đường xe đi được trong giây thứ 8 bằng hiệu quãng đường xe đi được trong 8 giây trừ đi quãng đường xe đi được trong 7 giây. s8=v0.8+12a.82−v0.7+12a.72=v0.8+12.(−0,5).82−v0.7+12.(−0,5).72=6,25m{s_8} = {v_0}.8 + \frac{1}{2}a{.8^2} - {v_0}.7 + \frac{1}{2}a{.7^2} = {v_0}.8 + \frac{1}{2}.( - 0,5){.8^2} - {v_0}.7 + \frac{1}{2}.( - 0,5){.7^2} = 6,25m

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 10 - Đề số 1