Grade

Một viên đạn khối lượng $m= 100 g$ đang bay ngang với vận tốc $25 m/s$ thì xuyên vào một tấm ván mỏng dày…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một viên đạn khối lượng m=100gm= 100 g đang bay ngang với vận tốc 25m/s25 m/s thì xuyên vào một tấm ván mỏng dày 5cm5 cm theo phương vuông góc với tấm vá. Ngay sau khi ra khỏi tấm ván vận tốc của viên đạn bằng 15m/s15 m/s. Độ lớn của lực cản trung bình tấm ván tác dụng lên viên đạn bằng:

    Đáp án: <p>400 N.</p>

    Phương pháp giải:

    + Vận dụng biểu thức tính động năng : Wđ=12mv2{{\rm{W}}_đ} = \frac{1}{2}m{v^2}

    + Vận dụng định lí biến thiên động năng: ΔWđ=Ang\Delta {{\rm{W}}_đ} = {A_{ng}}

    Lời giải chi tiết:

    Do lực cản sinh công làm biến đổi động năng của vật nên áp dụng định lí biến thiên động năng:

    mv222−mv122=−Fcs=>Fc=−m(v22−v12)2s=−0,1(152−252)2.0,05=−400 N\frac{{m{v_2}^2}}{2} - \frac{{m{v_1}^2}}{2} = - {F_c}s = \gt {F_c} = \frac{{-m\left( {{v_2}^2 - {v_1}^2} \right)}}{{2s}} = \frac{{ - 0,1\left( {{{15}^2} - {{25}^2}} \right)}}{{2.0,05}} = -400\,N

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 25. Động năng, thế năng - Vật lí 10