Grade

Một viên bi thép 0,1 kg rơi từ độ cao 5 m xuống mặt phẳng ngang. Tính độ biến thiên động lượng trong trường hợp: Khi…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một viên bi thép 0,1 kg rơi từ độ cao 5 m xuống mặt phẳng ngang. Tính độ biến thiên động lượng trong trường hợp: Khi chạm sàn bi bay ngược trở lại cùng vận tốc theo phương cũ.

    Đáp án: <p>2 kg.m/s</p>

    Vận tốc chạm sàn: v1=2gh=2.10.5=10{v_1} = \sqrt {2gh} = \sqrt {2.10.5} = 10m/s Độ biến thiên động lượng: Δp→=p2→−p1→=mv2→−mv1→=−mv1→−mv1→=−2mv1→\Delta \overrightarrow p = \overrightarrow {{p_2}} - \overrightarrow {{p_1}} = m\overrightarrow {{v_2}} - m\overrightarrow {{v_1}} = - m\overrightarrow {{v_1}} - m\overrightarrow {{v_1}} = - 2m\overrightarrow {{v_1}} ⇒Δp=2mv1=2.0,1,10=2\Rightarrow \Delta p = 2m{v_1} = 2.0,1,10 = 2kg.m/s Lời giải chi tiết

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 2 Vật lí 10 - Đề số 9