Grade

Một vệ tinh nhân tạo chuyển động tròn đều quanh Trái Đất ở độ cao bằng bán kính R của Trái Đất. Lấy gia tốc rơi tự do…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một vệ tinh nhân tạo chuyển động tròn đều quanh Trái Đất ở độ cao bằng bán kính R của Trái Đất. Lấy gia tốc rơi tự do tại mặt đất là g = 10m/s2 và bán kính của Trái Đất bằng R = 6 400 km. Chu kì quay quanh Trái Đất của vệ tinh là

    Đáp án: <p>1 giờ 59 phút.</p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng công thức của chuyển động tròn đều

    Lời giải chi tiết:

    Vệ tinh chuyển động tròn đều quanh Trái Đất, lực hấp dẫn đóng vai trò lực hướng tâm nên gia tốc hướng tâm cũng chính là gia tốc rơi tự do.

    a=v2r=v2R+R=g⇒v=2Rg⇒T=2πω=2π.2R2Rg=4πR2g=4π64000002.10=7108s=1h59′a = \frac{{{v^2}}}{r} = \frac{{{v^2}}}{{R + R}} = g \Rightarrow v = \sqrt {2Rg} \Rightarrow T = \frac{{2\pi }}{\omega } = \frac{{2\pi .2R}}{{\sqrt {2Rg} }} = \frac{{4\pi \sqrt R }}{{\sqrt {2g} }} = \frac{{4\pi \sqrt {6400000} }}{{\sqrt {2.10} }} = 7108s = 1h59'

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 31. Động học của chuyển động tròn đều - Vật lí 10