Grade

Một vật trượt trên mặt đường nằm ngang, đi được một quãng đường 60 m thì dừng hẳn. Biết lực ma sát trượt có độ lớn bằng…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một vật trượt trên mặt đường nằm ngang, đi được một quãng đường 60 m thì dừng hẳn. Biết lực ma sát trượt có độ lớn bằng 0,06 lần trọng lượng của vật. Cho g = 10 m/s2. Cho chuyển động của vật là chậm dần đều. Tính vận tốc ban đầu của vật.

    Đáp án: <p>8,5 m/s</p>

    Phương pháp giải:

    - Định luật 2 Newton: F→=m.a→\overrightarrow F = m.\overrightarrow a

    - Biểu thức mối liên hệ giữa v, s, a: v2−v02=2as{v^2} - v_0^2 = 2as

    Lời giải chi tiết:

    + Khi vật trượt trên mặt phẳng nằm ngang, có 3 lực tác dụng lên vật: trọng lực P→\overrightarrow P, phản lực N→\overrightarrow N, lực ma sát trượt Fms→\overrightarrow {{F_{ms}}}

    + Theo định luật 2 Newton, ta có: Fms→+P→+N→=m.a→\overrightarrow {{F_{ms}}} + \overrightarrow P + \overrightarrow N = m.\overrightarrow a (*)

    Chọn chiều dương là chiều chuyển động của vật

    Chiếu (*) lên chiều dương (phương ngang) của vật, ta có:

    −Fms=ma- {F_{ms}} = ma

    Theo bài ta có:

    Fms=0,06P=0,06mg⇒−0,06mg=ma⇒a=−0,06g=−0,06.10=−0,6(m/s2)\begin{array}{l}{F_{ms}} = 0,06P = 0,06mg\\ \Rightarrow - 0,06mg = ma\\ \Rightarrow a = - 0,06g = - 0,06.10 = - 0,6(m/{s^2})\end{array}

    Mặt khác: v2−v02=2as{v^2} - v_0^2 = 2as

    Khi vật dừng lại thì v = 0

    ⇒−v02=2as⇒v0=−2as=−2.(−0,6).60≈8,5(m/s)\Rightarrow - v_0^2 = 2as \Rightarrow {v_0} = \sqrt { - 2as} = \sqrt { - 2.( - 0,6).60} \approx 8,5(m/s)

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 18. Lực ma sát - Vật lí 10