Grade

Một vật rơi tự do từ độ cao h so với mặt đất, cho gia tốc rơi tự do g = 10 m/s 2 . Biết trong 1 s cuối cùng vật rơi…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một vật rơi tự do từ độ cao h so với mặt đất, cho gia tốc rơi tự do g = 10 m/s2. Biết trong 1 s cuối cùng vật rơi được quãng đường bằng với quãng đường rơi được trong 3s\sqrt 3 s đầu tiên. Giá trị của h bằng

    Đáp án: <p>20m</p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng công thức tính quãng đường đi được của vật rơi tự do trong thời gian t giây:

    s=12.g.t2s = \frac{1}{2}.g.{t^2}

    Trong giây cuối cùng quãng đường vật đi được là

    Sc=h−12.g.(th−1)2{S_c} = h - \frac{1}{2}.g.{({t_h} - 1)^2}

    với thlà thời gian vật rơi chạm đất:

    th=2hg{t_h} = \sqrt {\frac{{2h}}{g}}

    Lời giải chi tiết:

    Quãng đường đi được của vật rơi tự do trong thời gian 3s\sqrt{3}sđầu tiên

    s=12.g.t2=12.g.3=1,5gs=\frac{1}{2}.g.{{t}^{2}}=\frac{1}{2}.g.3=1,5g

    Trong giây cuối cùng quãng đường vật đi được là

    Sc=h−12.g.(th−1)2{{S}_{c}}=h-\frac{1}{2}.g.{{({{t}_{h}}-1)}^{2}}

    với th{{t}_{h}} là thời gian vật rơi chạm đất: th=2hg {{t}_{h}}=\sqrt{\frac{2h}{g}}\text{ }

    Vậy ta có: Sc=h−12.g.(2hg−1)2=2gh−12g{{S}_{c}}=h-\frac{1}{2}.g.{{\left( \sqrt{\frac{2h}{g}}-1 \right)}^{2}}=\sqrt{2gh}-\frac{1}{2}g

    Mà s=Scs={{S}_{c}} nên ta có:

    2gh−0,5g=1,5g⇔2gh=2g⇔h=2g=20m\sqrt{2gh}-0,5g=1,5g\Leftrightarrow \sqrt{2gh}=2g\Leftrightarrow h=2g=20m

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 10. Sự rơi tự do - Vật lí 10