Grade

Một vật rơi tự do từ độ cao 80m. Lấy g = 10m/s 2 . Quãng đường vật rơi được trong 2s và trong giây thứ 2 là:

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một vật rơi tự do từ độ cao 80m. Lấy g = 10m/s2. Quãng đường vật rơi được trong 2s và trong giây thứ 2 là:

    Đáp án: <p>20m và 15m</p>

    Phương pháp giải:

    Quãng đường vật rơi trong n giây : st=n=12g.n2{s_{t = n}} = \dfrac{1}{2}g.{n^2}

    Quãng đường vật rơi trong giây thứ n:

    sn=st=n−st=n−1=12g.n2−12g.(n−1)2{s_n} = {s_{t = n}} - {s_{t = n - 1}} = \dfrac{1}{2}g.{n^2} - \dfrac{1}{2}g.{\left( {n - 1} \right)^2}

    Lời giải chi tiết:

    Ta có : {h=80mg=10m/s2\left\{ \begin{array}{l}h = 80m\\g = 10m/{s^2}\end{array} \right.

    Quãng đường vật rơi trong 2s là :

    st=2=12g.t2=12.10.22=20m{s_{t = 2}} = \dfrac{1}{2}g.{t^2} = \dfrac{1}{2}{.10.2^2} = 20m

    Quãng đường vật rơi trong giây thứ hai là:

    s2=st=2−st=1=12.10.22−12.10.12=15m{s_2} = {s_{t = 2}} - {s_{t = 1}} = \dfrac{1}{2}{.10.2^2} - \dfrac{1}{2}{.10.1^2} = 15m

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 10. Sự rơi tự do - Vật lí 10