Grade

Một vật rơi tự do từ độ cao 19,6m xuống đất. Vận tốc khi chạm đất của vật là bao nhiêu ? Lấy $g{\rm{ }} = {\rm{…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một vật rơi tự do từ độ cao 19,6m xuống đất. Vận tốc khi chạm đất của vật là bao nhiêu ? Lấy g=9,8m/s2g{\rm{ }} = {\rm{ }}9,8m/{s^2}

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="19,6m/s">$19,6m/s$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Vận dụng phương trình chuyển động của vật rơi tự do: s=12gt2s = \dfrac{1}{2}g{t^2}

    + Vận dụng phương trình vận tốc của vật rơi tự do: v=gtv = gt

    Lời giải chi tiết:

    + Phương trình của chuyển động rơi tự do: s=gt22=9,8.t22=4,9t2s = \dfrac{{g{t^2}}}{2} = 9,8.\dfrac{{{t^2}}}{2} = 4,9{t^2}

    + Phương trình vận tốc của vật: v=vo+gt=9,8tv = {v_o} + gt = 9,8t

    + Khi vật chạm đất: s=9,8.t22=19,6⇒t=2(s)s = 9,8.\dfrac{{{t^2}}}{2} = 19,6 \Rightarrow t = 2\left( s \right)

    Vận tốc của vật khi chạm đất là: v=gt=9,8t=9,8.2=19,6m/sv = gt = 9,8t = 9,8.2 = 19,6m/s

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 10. Sự rơi tự do - Vật lí 10