Grade

Một vật rơi tự do tại nơi có $g = 10m/{s^2}$ . Trong $2$ giây cuối vật rơi được $180m$ . Tính thời gian rơi và độ cao…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một vật rơi tự do tại nơi có g=10m/s2g = 10m/{s^2}. Trong 22 giây cuối vật rơi được 180m180m. Tính thời gian rơi và độ cao buông vật?

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="10{\rm{s}};500m">$10{\rm{s}};500m$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Vận dụng phương trình chuyển động của vật rơi tự do : s=12gt2s = \dfrac{1}{2}g{t^2}

    Lời giải chi tiết:

    + Trong 2(s)2\left( s \right) cuối cùng quãng đường vật đi được là 180m180{\rm{ }}m ta có:

    ΔS=St−St−2=180=gt22−g.(t−2)22⇒t2−(t−2)2=36⇒4t−4=36⇒t=10(s)\begin{array}{l}\Delta S = {S_t} - {S_{t - 2}} \\= 180 = \dfrac{{g{t^2}}}{2} - \dfrac{{g.{{\left( {t - 2} \right)}^2}}}{2} \\\Rightarrow {t^2} - {\left( {t - 2} \right)^2} = 36\\ \Rightarrow 4t -4 = 36 \Rightarrow t = 10\left( s \right)\end{array}

    + Độ cao buông vật là: s=gt22s = \dfrac{{g{t^2}}}{2} =500m= 500 m

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 10. Sự rơi tự do - Vật lí 10