Grade

Một vật rơi từ độ cao $45m$ xuống đất. Lấy $g = 10m/{s^2}$ Tính quãng đường vật rơi trong $2s$ cuối cùng ?

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một vật rơi từ độ cao 45m45m xuống đất. Lấy g=10m/s2g = 10m/{s^2}

    Tính quãng đường vật rơi trong 2s2s cuối cùng ?

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="40m">$40m$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Tính thời gian vật vật chạm đất : t=2hgt = \sqrt {\dfrac{{2h}}{g}}

    + Vận dụng phương trình chuyển động của vật rơi tự do : s=12gt2s = \dfrac{1}{2}g{t^2}

    + Xác định quãng đường vật đi được trong n(s) cuối : ΔS=St−St−n\Delta S = {S_t} - {S_{t - n}}

    Lời giải chi tiết:

    + Thời gian vật đi hết quãng đường 45m45m là: S=gt22=45⇒t2=45.210⇒t=3(s)S = \dfrac{{g{t^2}}}{2} = 45 \Rightarrow {t^2} = \dfrac{{45.2}}{{10}} \Rightarrow t = 3\left( s \right)

    Quãng đường vật đi được trong 1s1s đầu là: s1=12gt2=1210.12=5m{s_1} = \dfrac{1}{2}g{t^2} = \dfrac{1}{2}{10.1^2} = 5m

    + Trong 2(s)2\left( s \right) cuối cùng quãng đường vật đi được là:ΔS=45−s1=45−5=40m\Delta S = 45 - {s_1} = 45 - 5 = 40m

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 10. Sự rơi tự do - Vật lí 10