Grade

Một vật nhỏ dao động điều hòa dọc theo trục Ox . Khi vật cách vị trí cân bằng một đoạn 2 cm thì động năng của vật là…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Một vật nhỏ dao động điều hòa dọc theo trục Ox. Khi vật cách vị trí cân bằng một đoạn 2 cm thì động năng của vật là 0,48 J. Khi vật cách vị trí cân bằng một đoạn 6 cm thì động năng của vật là 0,32 J. Biên độ dao động của vật bằng

    Đáp án: <p>10 cm.</p>

    Lời giải chi tiết:

    Theo định luật bảo toàn cơ năng, ta có:

    Cơ năng của vật ở cách vị trí cân bằng một đoạn 2 cm bằng Cơ năng của vật ở cách vị trí cân bằng một đoạn 6 cm.

    Wx1 = 0,02 = Wx2 = 0,06

    => wđx1 + wtx1 = wđx2 + wtx2

    ⇒0,48+12kx12=0,32+12kx22\Rightarrow 0,48 + \frac{1}{2}kx_1^2 = 0,32 + \frac{1}{2}kx_2^2

    ⇒0,48+12k.0,022=0,32+12k.0,062\Rightarrow 0,48 + \frac{1}{2}k.0,{02^2} = 0,32 + \frac{1}{2}k.0,{06^2}

    => k = 100 N/m

    => Cơ năng của vật là: W=0,48.12.100.0,022=0,5JW = 0,48.\frac{1}{2}.100.0,{02^2} = 0,5J

    Mà W=12kA2⇒A=2Wk=2.0,5100=0,1m=10cmW = \frac{1}{2}k{A^2} \Rightarrow A = \sqrt {\frac{{2W}}{k}} = \sqrt {\frac{{2.0,5}}{{100}}} = 0,1m = 10cm

    Đáp án C

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 5: Động năng. Thế năng. Sự chuyển hóa năng lượng trong dao động điều hòa - Vật lí 11