Grade

Một vật khối lượng m treo vào trần một thang máy khối lượng M, m cách sàn thang máy một khoảng s. Tác dụng lên buồng…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một vật khối lượng m treo vào trần một thang máy khối lượng M, m cách sàn thang máy một khoảng s. Tác dụng lên buồng thang máy lực F hướng lên. Biết M=100kg,F=600N,m=3kgM = 100kg,F = 600N,m = 3kg, lấy g=10m/s2g = 10m/{s^2} . Gia tốc của m là?

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="- 4,17m/{s^2}">$- 4,17m/{s^2}$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Xác định các ngoại lực tác dụng lên hệ thang máy và vật m

    + Viết phương trình định luật II - Niutơn

    Lời giải chi tiết:

    - Chọn chiều dương hướng lên

    - Các lực tác dụng lên hệ “thang máy và người” là: lực F→\overrightarrow F, các trọng lực P→,p→\overrightarrow P ,\overrightarrow p

    - Áp dụng định luật II - Niutơn, ta có:

    F→+P→+p→=(M+m)a→(1)\overrightarrow F + \overrightarrow P + \overrightarrow p = \left( {M + m} \right)\overrightarrow a {\rm{ }}\left( 1 \right)

    Chiếu (1), ta được:

    F−Mg−mg=(M+m)a→a=F−(M+m)g(M+m)=FM+m−g(2)\begin{array}{l}F - Mg - mg = \left( {M + m} \right)a\\ \to a = \frac{{F - \left( {M + m} \right)g}}{{\left( {M + m} \right)}} = \frac{F}{{M + m}} - g{\rm{ }}\left( 2 \right)\end{array}

    Thay số, ta được:

    a=600100+3−10=−4,17m/s2a = \frac{{600}}{{100 + 3}} - 10 = - 4,17m/{s^2}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 20. Một số ví dụ về cách giải các bài toán thuộc phần động lực học - Vật lí 10