Grade

Một vật khối lượng m = 2 kg đang nằm yên trên một mặt phẳng ngang không ma sát. Dưới tác dụng của lực nằm ngang 9 N,…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một vật khối lượng m = 2 kg đang nằm yên trên một mặt phẳng ngang không ma sát. Dưới tác dụng của lực nằm ngang 9 N, vật chuyển động và đi được 9 m. Tính vận tốc của vật ở cuối chuyển dời ấy.

    Đáp án: <p>9m/s</p>

    Phương pháp giải:

    Định lí biến thiên động năng: A=12mv22−12mv12A = \dfrac{1}{2}mv_2^2 - \dfrac{1}{2}mv_1^2

    Công thức tính công: A=F.s.cos⁡αA = F.s.\cos \alpha

    Lời giải chi tiết:

    + Ban đầu vật nằm yên nên ta suy ra vận tốc ban đầu của vật v0=0m/s{v_0} = 0m/s

    + Gọi vận tốc lúc sau của vật ở cuối chuyển dời là: vv

    Áp dụng định lí biến thiên động năng, ta có:

    A=12mv2−12mv02    (∗)A = \dfrac{1}{2}m{v^2} - \dfrac{1}{2}mv_0^2\,\,\,\,\left( * \right)

    Lại có: A=Fs.cos⁡αA = Fs.\cos \alpha

    Với α=(F→;s→)=0⇒A=F.s\alpha = \left( {\overrightarrow F ;\overrightarrow s } \right) = 0 \Rightarrow A = F.s

    Thay vào (*) ta được:

    F.s=12mv2−0 ⇒v=2F.sm=2.9.92=9m/sF.s = \dfrac{1}{2}m{v^2} - 0\, \Rightarrow v = \sqrt {\dfrac{{2F.s}}{m}} = \sqrt {\dfrac{{2.9.9}}{2}} = 9m/s

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 25. Động năng, thế năng - Vật lí 10