Grade

Một vật khối lượng $5kg$ được ném thẳng đứng xuống với vận tốc ban đầu $2m/s$ từ độ cao $30m$ . Vật này rơi chạm đất…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một vật khối lượng 5kg5kg được ném thẳng đứng xuống với vận tốc ban đầu 2m/s2m/s từ độ cao 30m30m. Vật này rơi chạm đất sau 3s3s sau khi ném. Cho biết lực cản không khí tác dụng vào vật không đổi trong quá trình chuyển động. Lấy g=10m/s2g = 10m/{s^2}. Lực cản của không khí tác dụng vào vật có độ lớn bằng:

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="23,35N">$23,35N$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Sử dụng biểu thức tính quãng đường: S=v0t+12at2S = {v_0}t + \dfrac{1}{2}a{t^2}

    + Vận dụng định luật II Niutơn: F→=ma→\overrightarrow F = m\overrightarrow a

    Lời giải chi tiết:

    Ta có: S=v0t+12at2S = {v_0}t + \dfrac{1}{2}a{t^2}

    ⇔30=2.3+0,5.a.32⇒a=163m/s2\begin{array}{l} \Leftrightarrow 30 = 2.3 + 0,5.a{.3^2}\\ \Rightarrow a = \dfrac{{16}}{3}m/{s^2}\end{array}

    Lực cản của không khí tác dụng vào vật có độ lớn bằng:

    P−FC=ma⇒Fc=p−ma=mg−ma=50−5.163=23,33N\begin{array}{l}P - {F_C} = ma\\ \Rightarrow {F_c} = p - ma \\= mg - ma = 50 - 5.\dfrac{{16}}{3} = 23,33N\end{array}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 15. Định luật 2 Newton - Vật lí 10