Grade

Một vật khối lượng 1kg chuyển động tròn đều với tốc độ 10m/s. Độ biến thiên động lượng của một vật sau $\frac{1}{4}$…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một vật khối lượng 1kg chuyển động tròn đều với tốc độ 10m/s. Độ biến thiên động lượng của một vật sau 14\frac{1}{4}chu kì kể từ lúc bắt đầu chuyển động bằng

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="10\sqrt 2">$10\sqrt 2$</span>kgm/s</p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng công thức tính độ biến thiên động lượng

    Lời giải chi tiết:

    Khi chất điểm chuyển động trên đường tròn thì vectơ vận tốc tại mỗi vị trí có phương tiếp tuyến với quỹ đạo.

    Sau 14\frac{1}{4} chu kì kể từ lúc bắt đầu chuyển động thì góc quay của bán kính là π2\frac{\pi }{2} nên v1→⊥v2→\overrightarrow {{v_1}} \bot \overrightarrow {{v_2}}

    Biến thiên động lượng của vật Δp→=mv2→−mv1→\Delta \overrightarrow p = m\overrightarrow {{v_2}} - m\overrightarrow {{v_1}}

    ⇒Δp=mv12+v22=mv2+v2=1.102+102=102\Rightarrow \Delta p = m\sqrt {v_1^2 + v_2^2} = m\sqrt {{v^2} + {v^2}} = 1.\sqrt {{{10}^2} + {{10}^2}} = 10\sqrt 2kgm/s

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 28. Động lượng - Vật lí 10