Grade

Một vật được thả rơi tự do, khi chạm đất tốc độ của vật là 30 m/s. Chọn gốc tọa độ tại vị trí thả vật, gốc thời gian là…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một vật được thả rơi tự do, khi chạm đất tốc độ của vật là 30 m/s. Chọn gốc tọa độ tại vị trí thả vật, gốc thời gian là lúc thả vật, chiều dương hướng xuống, lấy g = 10m/s2. Khi tốc độ của vật là 20 (m/s) thì vật còn cách đất bao nhiêu và sau bao lâu thì vật rơi đến đất (kể từ khi tốc độ của vật là 20m/s).

    Đáp án: <p>25m; 1s</p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng công thức:

    - Thời gian từ lúc rơi đến khi chạm đất: v = g.t

    - Độ cao lúc thả vật:h=g.t22h = \frac{{g.{t^2}}}{2}

    - Công thức độc lập với thời gian:

    v12−v02=2gh1v_{^1}^2 - v_0^2 = 2g{h_1}

    - Công thức vận tốc v = gt

    Lời giải chi tiết:

    Tóm tắt:

    Tốc độc của vật khi chạm đất: vcd =30m/s{{v}_{cd}}~=30m/s

    Chọn gốc tọa độ tại vị trí thả vật, gốc thời gian là lúc thả vật, chiều dương hướng xuống, g = 10m/s2.

    Khi v = 20 (m/s) thì vật còn cách đất bao nhiêu và sau bao lâu thì vật rơi đến đất (kể từ khi tốc độ của vật là 20m/s).

    Giải:

    + Thời gian từ lúc rơi đến khi chạm đất: v=g.t⇒t=3(s)v=g.t\Rightarrow t=3(s)

    + Độ cao lúc thả vật: h=g.t22⇒h=45(m)h=\frac{g.{{t}^{2}}}{2}\Rightarrow h=45(m)

    + Khi tốc độ v1 = 20 m/s, ta có: v12=2gh1⇒h1=20(m)v_{1}^{2}=2g{{h}_{1}}\Rightarrow {{h}_{1}}=20(m)

    → Vật cách mặt đất một đoạn: Δh=h−h1=45−20=25(m)\Delta h=h-{{h}_{1}}=45-20=25(m)

    + Thời gian từ lúc thả đến khi vật đạt tốc độ là 20m/s là t1:

    v1=g.t1⇒t1=2(s)⇒t2=t−t1=1(s){{v}_{1}}=g.{{t}_{1}}\Rightarrow {{t}_{1}}=2(s)\Rightarrow {{t}_{2}}=t-{{t}_{1}}=1(s)

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 10. Sự rơi tự do - Vật lí 10