Grade

Một vật được ném từ độ cao H với vận tốc ban đầu v₀ theo phương nằm ngang. Nếu bỏ qua sức cản không khí thì tầm xa L

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một vật được ném từ độ cao H với vận tốc ban đầu v₀ theo phương nằm ngang. Nếu bỏ qua sức cản không khí thì tầm xa L

    Đáp án: <p>giảm 2 lần khi H giảm 4 lần</p>

    Phân tích các đáp án, ta có: A. Khi v ₀ tăng 2 lần thì: v0′=2v0{v_0}' = 2{v_0}, L cũng tăng 2 lần vì L ~ v ₀ . Sai B. Khi H tăng 2 lần thì H’ = 2H, ta có: t′=2H′g=2(2H)g=2.tt' = \sqrt {\frac{{2H'}}{g}} = \sqrt {\frac{{2(2H)}}{g}} = \sqrt 2 .t nên L tăng 2\sqrt 2 lần. Sai C. Khi v ₀ giảm 4 lần thì L giảm 4 lần. Sai D. Khi H giảm 4 lần thì H′=H4H' = \frac{H}{4}, ta có: t′=2H′g=2(H4)g=12.tt' = \sqrt {\frac{{2H'}}{g}} = \sqrt {\frac{{2(\frac{H}{4})}}{g}} = \frac{1}{2}.t nên L giảm 2 lần. Đúng

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 10 - Đề số 6