Grade

Một vật được ném theo phương ngang với tốc độ ${v_0} = 10m/s$ từ độ cao $h$ so với mặt đất. Chọn hệ trục toạ độ $Oxy$…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một vật được ném theo phương ngang với tốc độ v0=10m/s{v_0} = 10m/s từ độ cao hh so với mặt đất. Chọn hệ trục toạ độ OxyOxy sao cho gốc O trùng với vị trí ném, Ox theo chiều v0→\overrightarrow {{v_0}}, Oy hướng thẳng đứng xuống dưới, gốc thời gian là lúc bắt đầu ném. Phương trình quỹ đạo của vật là: (với g=10m/s2g = 10m/{s^2} )

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="y = 0,05{x^2}">$y = 0,05{x^2}$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Phương trình quỹ đạo của vật ném ngang: y=(g2.v02).x2y = \left( {\dfrac{g}{{2.v_0^2}}} \right).{x^2}

    Lời giải chi tiết:

    Ta có: {v0=10m/sg=10m/s2\left\{ \begin{array}{l}{v_0} = 10m/s\\g = 10m/{s^2}\end{array} \right.

    ⇒\Rightarrow Phương trình quỹ đạo của vật:

    y=(g2.v02).x2=(102.102).x2=0,05.x2y = \left( {\dfrac{g}{{2.v_0^2}}} \right).{x^2} = \left( {\dfrac{{10}}{{{{2.10}^2}}}} \right).{x^2} = 0,05.{x^2}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 12. Chuyển động ném - Vật lí 10