Grade

Một vật được ném theo phương ngang với tốc độ ${v_0} = 10m/s$ từ độ cao h so với mặt đất. Chọn hệ trục tọa độ Oxy sao…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một vật được ném theo phương ngang với tốc độ v0=10m/s{v_0} = 10m/s từ độ cao h so với mặt đất. Chọn hệ trục tọa độ Oxy sao cho gốc O trùng với vị trí ném, Ox theo chiều vận tốc đầu, Oy hướng thẳng đứng xuống dưới. Gốc thời gian là lúc ném. Lấy g=10m/s2g = 10m/{s^2}. Phương trình quỹ đạo của vật là:

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="y = 0,05{{\rm{x}}^2}">$y = 0,05{{\rm{x}}^2}$</span></p>

    Phương pháp giải:

    sử dụng phương trình quỹ đạo của vật: y=g2v02x2y = \dfrac{g}{{2v_0^2}}{x^2}

    Lời giải chi tiết:

    Phương trình chuyển động:

    + Theo phương Ox: x=v0tx = {v_0}t (1)

    + Theo phương Oy: y=12gt2y = \dfrac{1}{2}g{t^2} (2)

    Phương trình quỹ đạo (thay t ở (1) vào (2)): y=g2v02x2y = \dfrac{g}{{2v_0^2}}{x^2}

    => phương trình quỹ đạo của vật ném ngang trong trường hợp trên: y=g2v02x2=102.102=0,05x2y = \dfrac{g}{{2v_0^2}}{x^2} = \dfrac{{10}}{{{{2.10}^2}}} = 0,05{{\rm{x}}^2}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 12. Chuyển động ném - Vật lí 10