Grade

Một vật được ném ngang từ độ cao $h$ ở nơi có gia tốc rơi tự do là $g = 10{\rm{ }}m/{s^2}$ với vận tốc…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một vật được ném ngang từ độ cao hh ở nơi có gia tốc rơi tự do là g=10m/s2g = 10{\rm{ }}m/{s^2} với vận tốc ban đầu v0{v_0}. Biết sau 2s2s, véctơ vận tốc của vật hợp với phương ngang góc 300{30^0}. Tốc độ ban đầu của vật gần nhất giá trị nào sau đây?

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="20\sqrt 3 m/s">$20\sqrt 3 m/s$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Sử dụng phương trình vận tốc:

    - Theo phương Ox: vx=v0{v_x} = {v_0}

    - Theo phương Oy: vy=gt{v_y} = gt

    + Độ lớn của vận tốc tại vị trí bất kì: v=vx2+vy2v = \sqrt {v_x^2 + v_y^2}

    + Vận dụng biểu thức liên hệ giữa vx{v_x} và vy{v_y}: tan⁡α=vyvx\tan \alpha = \frac{{{v_y}}}{{{v_x}}}

    Lời giải chi tiết:

    + Vận tốc của vật theo các phương :

    - Theo phương Ox: vx=v0{v_x} = {v_0}

    - Theo phương Oy: vy=gt{v_y} = gt

    + Theo đầu bài, ta có:

    tan⁡α=vyvx↔tan⁡300=gtv0→v0=gttan⁡300=10.213=203(m/s)\begin{array}{l}\tan \alpha = \frac{{{v_y}}}{{{v_x}}} \leftrightarrow \tan {30^0} = \frac{{gt}}{{{v_0}}}\\ \to {v_0} = \frac{{gt}}{{\tan {{30}^0}}} = \frac{{10.2}}{{\frac{1}{{\sqrt 3 }}}} = 20\sqrt 3 \left( {m/s} \right)\end{array}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 12. Chuyển động ném - Vật lí 10