Grade

Một vật được ném ngang từ độ cao $45{\rm{ }}m$ so với mặt đất ở nơi cố gia tốc rơi tự do $g = 10{\rm{…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một vật được ném ngang từ độ cao 45m45{\rm{ }}m so với mặt đất ở nơi cố gia tốc rơi tự do g=10m/s2g = 10{\rm{ }}m/{s^2} với vận tốc ban đầu 40m/s40{\rm{ }}m/s. Tốc độ của vật khi chạm đất là:

    Đáp án: <p>50 m/s.</p>

    Phương pháp giải:

    + Sử dụng biểu thức tính thời gian chạm đất: t=2hgt = \sqrt {\frac{{2h}}{g}}

    + Sử dụng phương trình vận tốc:

    - Theo phương Ox: vx=v0{v_x} = {v_0}

    - Theo phương Oy: vy=gt{v_y} = gt

    + Độ lớn của vận tốc tại vị trí bất kì: v=vx2+vy2v = \sqrt {v_x^2 + v_y^2}

    Lời giải chi tiết:

    + Thời gian chạm đất: t=2hg=2.4510=3st = \sqrt {\frac{{2h}}{g}} = \sqrt {\frac{{2.45}}{{10}}} = 3{\rm{s}}

    + Vận tốc của vật theo các phương:

    - Theo phương Ox: vx=v0=40(m/s){v_x} = {v_0} = 40\left( {m/s} \right)

    - Theo phương Oy: vy=gt=10.3=30(m/s){v_y} = gt = 10.3 = 30\left( {m/s} \right)

    Vận tốc của vật khi chạm đất: v=vx2+vy2=402+302=50m/sv = \sqrt {v_x^2 + v_y^2} = \sqrt {{{40}^2} + {{30}^2}} = 50m/s

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 12. Chuyển động ném - Vật lí 10