Grade

Một vật dao động theo phương trình $x = 4\cos \left( {\frac{{\pi t}}{6}} \right)cm$ (t đo bằng giây). Tại thời điểm t 1…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một vật dao động theo phương trình x=4cos⁡(πt6)cmx = 4\cos \left( {\frac{{\pi t}}{6}} \right)cm (t đo bằng giây). Tại thời điểm t1 li độ là 232\sqrt 3cm và đang giảm. Tính li độ sau thời điểm t1 là 3 (s).

    Đáp án: <p>-2 сm.</p>

    Phương pháp giải:

    Dùng PTLG:

    {x=4cos⁡(πt6)=23v=x′=−π6.4sin⁡(πt6)<0⇒πt6=π6⇒xt+3=4cos⁡π6(t+3)(s)⇒xt+3=4cos⁡(πt6+π2)=−2cm\begin{array}{l}\left\{ \begin{array}{l}x = 4\cos \left( {\frac{{\pi t}}{6}} \right) = 2\sqrt 3 \\v = x' = - \frac{\pi }{6}.4\sin \left( {\frac{{\pi t}}{6}} \right) \lt 0\end{array} \right. \Rightarrow \frac{{\pi t}}{6} = \frac{\pi }{6}\\ \Rightarrow {x_{t + 3}} = 4\cos \frac{\pi }{6}(t + 3)(s)\\ \Rightarrow {x_{t + 3}} = 4\cos \left( {\frac{{\pi t}}{6} + \frac{\pi }{2}} \right) = - 2cm\end{array}

    Lời giải chi tiết:

    Đáp án C

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 11 - Đề số 2