Grade

Một vật dao động điều hòa với tần số góc ω = 5rad/s. Khi t = 0, vật đi qua vị trí có li độ x = -2cm và có vận tốc…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một vật dao động điều hòa với tần số góc ω = 5rad/s. Khi t = 0, vật đi qua vị trí có li độ x = -2cm và có vận tốc 10cm/s hướng về vị trí biên gần nhất. Hãy viết phương trình dao động của vật.

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="x = 2\sqrt 2 \cos \left( {5t + \frac{{3\pi }}{4}} \right)cm">$x = 2\sqrt 2 \cos \left( {5t + \frac{{3\pi }}{4}} \right)cm$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Vật đi qua vị trí có li độ là x = -2 cm và đang hướng về phía vị trí biên gần nhất nên v = -10 cm/s

    Biên độ dao động của vật

    A2=x2+v2ω2=(−2)2+(−10)252=8⇒A=22cm{A^2} = {x^2} + \frac{{{v^2}}}{{{\omega ^2}}} = {( - 2)^2} + \frac{{{{( - 10)}^2}}}{{{5^2}}} = 8 \Rightarrow A = 2\sqrt 2 cm

    Tại thời điểm ban đầu:

    t=0⇒{x=22cos⁡φ=−2v<0⇒{cos⁡φ=−22sin⁡φ>0⇒φ=3π4t = 0 \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}x = 2\sqrt 2 \cos \varphi = - 2\\v \lt 0\end{array} \right. \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}\cos \varphi = - \frac{{\sqrt 2 }}{2}\\\sin \varphi \gt 0\end{array} \right. \Rightarrow \varphi = \frac{{3\pi }}{4}

    Phương trình dao động của vật là x=22cos⁡(5t+3π4)cmx = 2\sqrt 2 \cos \left( {5t + \frac{{3\pi }}{4}} \right)cm

    Lời giải chi tiết:

    Đáp án B

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 11 - Đề số 1