Grade

Một vật dao động điều hòa với biên độ $A$ và chu kì $T$ . Trong khoảng thời gian $\Delta t = 4T/3$ , quãng đường lớn…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một vật dao động điều hòa với biên độ AA và chu kì TT. Trong khoảng thời gian Δt=4T/3\Delta t = 4T/3, quãng đường lớn nhất (Smax⁡)\left( {{S_{\max }}} \right) mà vật đi được là:

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="4A + A\sqrt 3">$4A + A\sqrt 3$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng biểu thức tính quãng đường lớn nhất vật đi được trong khoảng thời gian Δt<T2\Delta t \lt \frac{T}{2} : Smax=2Asin⁡Δφ2{S_{max}} = 2A\sin \frac{{\Delta \varphi }}{2}

    Lời giải chi tiết:

    Ta có: Δt=4T3=T+T3\Delta t = \frac{{4T}}{3} = T + \frac{T}{3}

    ⇒\Rightarrow Quãng đường vật đi được: S=ST+Smax⁡(T3)S = {S_T} + {S_{\max \left( {\frac{T}{3}} \right)}}

    Ta có:

    + ST=4A{S_T} = 4A

    + Quãng đường lớn nhất vật đi được trong khoảng thời gian T3\frac{T}{3} : Smax=2Asin⁡Δφ2{S_{max}} = 2A\sin \frac{{\Delta \varphi }}{2}

    Ta có: Δφ  =ωΔt=2πT.T3=2π3\Delta \varphi {\rm{\;}} = \omega \Delta t = \frac{{2\pi }}{T}.\frac{T}{3} = \frac{{2\pi }}{3}

    ⇒Smax⁡=2Asin⁡2π32=3A\Rightarrow {S_{\max }} = 2A\sin \frac{{\frac{{2\pi }}{3}}}{2} = \sqrt 3 A

    ⇒\Rightarrow Quãng đường lướn nhất mà vật đi được trong khoảng thời gian Δt=4T3\Delta t = \frac{{4T}}{3} là: S=4A+3AS = 4A + \sqrt 3 A

    Đáp án C.

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 11 - Đề số 5