Grade

Một vật dao động điều hòa dọc theo trục Ox, quanh điểm gốc O, với biên độ A = 10 cm và chu kì T = 2s. Tại thời điểm t =…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Thông hiểu

    Một vật dao động điều hòa dọc theo trục Ox, quanh điểm gốc O, với biên độ A = 10 cm và chu kì T = 2s. Tại thời điểm t = 0, vật có li độ x=10x = 10cm. Lấy π2=10{\pi ^2} = 10.

    a

    a) Phương trình dao động của vật là x=10cos⁡(πt) cmx = 10\cos \left( {\pi t} \right)\,cm

    b

    b) Gia tốc cực đại của vật có độ lớn là 100(cm/s2)100\left( {cm/{s^2}} \right).

    c

    c) Vận tốc của vật tại vị trí có li độ x=53(cm)x = 5\sqrt 3 \left( {cm} \right)là 50 (cm/s)

    d

    d) Thời điểm đầu tiên kể từ lúc bắt đầu dao động vật đi qua vị trí có li độ x=5(cm)x = 5\left( {cm} \right)là 3s

    Đáp án đúng: <p><strong>a) </strong>Phương trình dao động của vật là <span data-type="math-inline" data-latex="x = 10\cos \left( {\pi t} \right)\,cm">$x = 10\cos \left( {\pi t} \right)\,cm$</span></p> · <p><strong>b) </strong>Gia tốc cực đại của vật có độ lớn là <span data-type="math-inline" data-latex="100\left( {cm/{s^2}} \right)">$100\left( {cm/{s^2}} \right)$</span>.</p> · <p><strong>c) </strong>Vận tốc của vật tại vị trí có li độ <span data-type="math-inline" data-latex="x = 5\sqrt 3 \left( {cm} \right)">$x = 5\sqrt 3 \left( {cm} \right)$</span>là 50 (cm/s)</p>

    Phương pháp giải:

    Vận dụng kiến thức về phương trình dao động

    Lời giải chi tiết:

    a) ω=2πT=π,φ=0\omega = \frac{{2\pi }}{T} = \pi ,\varphi = 0. Phương trình dao động của vật là x=10cos⁡(πt) cmx = 10\cos \left( {\pi t} \right)\,cm. Đúng

    b) amax=10.π2=10.10=100 cm/s2{a_{{\rm{max}}}} = 10.{\pi ^2} = 10.10 = 100\,{\rm{cm/}}{{\rm{s}}^2}. Đúng

    c) v=±ωA2−x2=π102−(53)2=π100−75=π25=π.5=5πv = \pm \omega \sqrt {{A^2} - {x^2}} = \pi \sqrt {{{10}^2} - {{(5\sqrt 3 )}^2}} = \pi \sqrt {100 - 75} = \pi \sqrt {25} = \pi .5 = 5\pi. Đúng

    d) cos⁡(πt)=xA=510=0,5⇒t=13s\cos (\pi t) = \frac{x}{A} = \frac{5}{{10}} = 0,5 \Rightarrow t = \frac{1}{3}s. Sai

Câu này thuộc đềĐề thi giữa học kì 1 Vật lí 11 - Đề số 7