Grade

Một vật dao động điều hòa dọc theo trục Ox. Khi qua vị trí cân bằng, tốc độ của vật là 8π cm/s. Khi ở biên, gia tốc của…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Thông hiểu

    Một vật dao động điều hòa dọc theo trục Ox. Khi qua vị trí cân bằng, tốc độ của vật là 8π cm/s. Khi ở biên, gia tốc của vật có độ lớn là 16π2 cm/s2. Tại t = 0, vật qua vị trí có li độ x = 2 cm theo chiều dương.

    a

    a) Tần số góc của vật là 12π\frac{1}{{2\pi }} rad/s.

    b

    b) Vật dao động điều hòa với biên độ là 4 cm.

    c

    c) Pha ban đầu của vật dao động điều hòa là -π3\frac{\pi }{3} rad.

    d

    d) Phương trình dao động của vật là: x=4cos⁡(2πt+π3)x = 4\cos (2\pi t + \frac{\pi }{3})(cm).

    Đáp án đúng: <p><strong>b) </strong>Vật dao động điều hòa với biên độ là 4 cm.</p> · <p><strong>c) </strong>Pha ban đầu của vật dao động điều hòa là -<span data-type="math-inline" data-latex="\frac{\pi }{3}">$\frac{\pi }{3}$</span> rad.</p> · <p><strong>d) </strong>Phương trình dao động của vật là: <span data-type="math-inline" data-latex="x = 4\cos (2\pi t + \frac{\pi }{3})">$x = 4\cos (2\pi t + \frac{\pi }{3})$</span>(cm).</p>

    Phương pháp giải:

    Vận dụng kiến thức về phương trình li độ

    Lời giải chi tiết:

    a) Sai. Tần số góc của vật là ω=16π28π=2π(rad/s)\omega = \frac{{16{\pi ^2}}}{{8\pi }} = 2\pi (rad/s) rad/s.

    b) Đúng. Vật dao động điều hòa với biên độ là A=8π2π=4A = \frac{{8\pi }}{{2\pi }} = 4 cm.

    c) Đúng. Tại t = 0, vật có li độ x = 2 cm và A = 4 cm, Pha ban đầu của vật dao động điều hòa là -π3\frac{\pi }{3} rad.

    d) Đúng. Phương trình dao động của vật là: x=4cos⁡(2πt+π3)x = 4\cos (2\pi t + \frac{\pi }{3})(cm).

Câu này thuộc đềĐề thi giữa học kì 1 Vật lí 11 - Đề số 8