Grade

Một vật đang đứng yên thì bắt đầu chuyển động nhanh dần đều trong khoảng 10 giây với gia tốc là a $\left(…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng

    Một vật đang đứng yên thì bắt đầu chuyển động nhanh dần đều trong khoảng 10 giây với gia tốc là a (m/s2)\left( \text{m/s}^{\text{2}} \right), a > 0. Biết rằng quãng đường vật đi được sau 5 giây kể từ khi bắt đầu chuyển động là 25 m.

    a

    Vận tốc của vật tại thời điểm t = 5 (s) là 10 (m/s).

    b

    Vận tốc tức thời của vật là v(t) = at (m/s).

    c

    a = 2.

    d

    Quãng đường vật đi được sau 10 giây kể từ khi bắt đầu chuyển động là 50 m.

    Đáp án đúng: <p>Vận tốc của vật tại thời điểm t = 5 (s) là 10 (m/s).</p> · <p>Vận tốc tức thời của vật là v(t) = at (m/s).</p> · <p>a = 2.</p>

    Phương pháp giải:

    Vận tốc của vật sau t giây: v(t)=at+bv(t) = at + b (m/s).

    Quãng đường vật di chuyển được sau t giây: s(t)=12at2+bt+cs(t) = \frac{1}{2}a{t^2} + bt + c.

    Từ giả thiết, tìm các hệ số a, b, c và thay t theo yêu cầu đề bài để tính toán.

    Lời giải chi tiết:

    Vận tốc của vật sau t giây: v(t)=at+bv(t) = at + b (m/s).

    Quãng đường vật di chuyển được sau t giây: s(t)=12at2+bt+cs(t) = \frac{1}{2}a{t^2} + bt + c.

    Vì ban đầu vật đứng yên nên {v(0)=0⇔0=a.0+b⇔b=0⇒v(t)=ats(0)=0⇔0=12a.02+b.0+c⇒c=0⇒s(t)=12at2\left\{ \begin{array}{l}v(0) = 0 \Leftrightarrow 0 = a.0 + b \Leftrightarrow b = 0 \Rightarrow v(t) = at\\s(0) = 0 \Leftrightarrow 0 = \frac{1}{2}a{.0^2} + b.0 + c \Rightarrow c = 0 \Rightarrow s(t) = \frac{1}{2}a{t^2}\end{array} \right..

    Theo đề bài, s(5)=25⇔12.a.52=25⇔a=2⇒{v(t)=2ts(t)=t2s(5) = 25 \Leftrightarrow \frac{1}{2}.a{.5^2} = 25 \Leftrightarrow a = 2 \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}v(t) = 2t\\s(t) = {t^2}\end{array} \right..

    a) Đúng. v(5) = 2.5 = 10 (m/s).

    b) Đúng. v(t) = at (m/s).

    c) Đúng. a = 2.

    d) Sai. s(10)=102=100s(10) = {10^2} = 100 (m).

Câu này thuộc đềĐề khảo sát chất lượng Toán 12 lần 1 năm 2025 - 2026 trường THPT Nguyễn Đăng Đạo - Bắc Ninh