Grade

Một vật đang đứng yên, được truyền 1 lực F thì sau 5s vật này tăng 2m/s. Nếu giữ nguyên hướng của lực mà tăng gấp 2 lần…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một vật đang đứng yên, được truyền 1 lực F thì sau 5s vật này tăng 2m/s. Nếu giữ nguyên hướng của lực mà tăng gấp 2 lần độ lớn lực F vào vật thì sau 8s, vận tốc của vật tăng bao nhiêu?

    Đáp án: <p>6,4m/s</p>

    Phương pháp giải:

    + Áp dụng biểu thức tính gia tốc: a=ΔvΔta = \frac{{\Delta v}}{{\Delta t}}

    + Áp dụng định luật II Niutơn: F→=ma→\overrightarrow F = m\overrightarrow a

    Lời giải chi tiết:

    Ta có:

    + Ban đầu: a1=Δv1Δt=25=0,4m/s2{a_1} = \frac{{\Delta {v_1}}}{{\Delta t}} = \frac{2}{5} = 0,4m/{s^2}

    Mặt khác, ta có: F1=ma1=0,4m{F_1} = m{a_1} = 0,4m

    + Khi tăng F′=2.F1=2.0,4m=0,8mF' = 2.{F_1} = {\rm{2}}{\rm{.0,4m}} = 0,8m

    →a2=0,8mm=0,8m/s2\to {{\rm{a}}_2} = \frac{{0,8m}}{m} = 0,8m/{s^2}

    Lại có: a2=Δv2Δt=Δv28=0,8m/s2→Δv2=6,4m/s{a_2} = \frac{{\Delta {v_2}}}{{\Delta t}} = \frac{{\Delta {v_2}}}{8} = 0,8m/{s^2} \to \Delta {v_2} = 6,4m/s

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 15. Định luật 2 Newton - Vật lí 10