Grade

Một vật có khối lượng ${m_1}$ treo vào một lò xo độ cứng $k$ thì chu kì dao động là ${T_1} = 3{\mkern 1mu} {\mkern 1mu}…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một vật có khối lượng m1{m_1} treo vào một lò xo độ cứng kk thì chu kì dao động là T1=3  s{T_1} = 3{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} sThay vật m1{m_1} bằng vật m2{m_2} thì chu kì dao động T2=2  s{T_2} = 2{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} s. Thay vật m2{m_2} bằng vật có khối lượng (2m1+4,5m2)\left( {2{m_1} + 4,5{m_2}} \right) thì chu kì dao động của con lắc là:

    Đáp án: <p>6s</p>

    Phương pháp giải:

    + Vận dụng biểu thức tính chu kì dao động của con lắc lò xo: T=2πmkT = 2\pi \sqrt {\frac{m}{k}}

    + Chu kì T2m˜{T^2}\~m

    Lời giải chi tiết:

    Ta có, chu kì T=2πmkT = 2\pi \sqrt {\frac{m}{k}}

    + Khi vật có khối lượng m1{m_1} thì T1=2πm1k{T_1} = 2\pi \sqrt {\frac{{{m_1}}}{k}}

    + Khi vật có khối lượng m2{m_2} thì T2=2πm2k{T_2} = 2\pi \sqrt {\frac{{{m_2}}}{k}}

    Lại có T2m˜{T^2}\~m

    ⇒\Rightarrow Khi thay bằng vât m3=2m1+4,5m2{m_3} = 2{m_1} + 4,5{m_2} thì:

    T32=2T12+4,5T22⇒T3=2T12+4,5T22⇒T3=2.32+4,5.22  =6s\begin{array}{llllllllllllllllllll}{T_3^2 = 2T_1^2 + 4,5T_2^2 \Rightarrow {T_3} = \sqrt {2T_1^2 + 4,5T_2^2} }\\{ \Rightarrow {T_3} = \sqrt {{{2.3}^2} + 4,{{5.2}^2}} {\rm{\;}} = 6s}\end{array}

    Đáp án D.

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 11 - Đề số 5