Grade

Một vật có khối lượng $4kg$ , dưới tác dụng của lực F thu được gia tốc $3m/{s^2}$ . Đặt thêm vào vật một vật khác thì…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một vật có khối lượng 4kg4kg, dưới tác dụng của lực F thu được gia tốc 3m/s23m/{s^2}. Đặt thêm vào vật một vật khác thì cũng lực ấy chỉ gây được gia tốc 2m/s22 m/{s^2}. Khối lượng của vật đặt thêm vào là:

    Đáp án: <p>2kg</p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng định luật II Niutơn: F→=ma→\overrightarrow F = m\overrightarrow a

    Lời giải chi tiết:

    Theo định luật II - Niutơn, ta có: F=maF = ma

    + Khi m=m1=4kgm = {m_1} = 4kg thì a1=3m/s2{a_1} = 3m/{s^2}

    + Khi m=m2m = {m_2} thì a2=2m/s2{a_2} = 2m/{s^2}

    Ta có, lực trong hai trường hợp là như nhau:

    ↔m1a1=m2a2↔4.3=m2.2→m2=6kg\begin{array}{l} \leftrightarrow {m_1}{a_1} = {m_2}{a_2} \leftrightarrow 4.3 = {m_2}.2\\ \to {m_2} = 6kg\end{array}

    => Khối lượng vật thêm vào là: 6−4=2kg6 - 4 = 2kg

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 15. Định luật 2 Newton - Vật lí 10