Grade

Một vật có khối lượng $2kg$ được đặt ở vị trí trong trọng trường và có thế năng tại đó ${{\rm{W}}_{{t_1}}} = 500J$ .…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một vật có khối lượng 2kg2kg được đặt ở vị trí trong trọng trường và có thế năng tại đó Wt1=500J{{\rm{W}}_{{t_1}}} = 500J. Thả vật rơi tự do đến mặt đất có thế năng Wt2=−900J{{\rm{W}}_{{t_2}}} = - 900J. Lấy g=10m/s2g = 10m/{s^2}. So với mặt đất vật đã rơi từ độ cao

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="70m">$70m$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Sử dụng biểu thức biến thiên thế năng: Wt1−Wt2=A{{\rm{W}}_{{t_1}}} - {{\rm{W}}_{{t_2}}} = A

    + Sử dụng biểu thức tính công: A=Fscos⁡αA = Fs\cos \alpha

    Lời giải chi tiết:

    Ta có:

    + Biến thiên thế năng chính bằng công của trọng lực: Wt1−Wt2=AP{{\rm{W}}_{{t_1}}} - {{\rm{W}}_{{t_2}}} = {A_P} (1)

    + P→\overrightarrow P hợp với phương rơi một góc α=00\alpha = {0^0}

    Ta suy ra công của trọng lực: AP=P.h=mgh{A_P} = P.h = mgh (2)

    Từ (1) và (2), ta suy ra: Wt1−Wt2=mgh{{\rm{W}}_{{t_1}}} - {{\rm{W}}_{{t_2}}} = mgh

    ⇒h=Wt1−Wt2mg=500−(−900)2.10=70m\Rightarrow h = \dfrac{{{{\rm{W}}_{{t_1}}} - {{\rm{W}}_{{t_2}}}}}{{mg}} = \dfrac{{500 - \left( { - 900} \right)}}{{2.10}} = 70m

    Vậy so với mặt đất, vật đã rơi từ độ cao h=70mh = 70m

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 25. Động năng, thế năng - Vật lí 10