Grade

Một vật có khối lượng 2 kg đang chuyển động về phía trước với tốc độ 5 m/s chạm vào một vật thứ hai đang đứng yên. Sau…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Một vật có khối lượng 2 kg đang chuyển động về phía trước với tốc độ 5 m/s chạm vào một vật thứ hai đang đứng yên. Sau va chạm, vật thứ nhất chuyển động ngược lại với tốc độ 2 m/s, còn vật thứ hai chuyển động với tốc độ 1 m/s. Hỏi khối lượng của vật thứ hai bằng bao nhiêu kg?

    Đáp án: <p>14 kg</p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng các công thức:

    + Biểu thức định luật 3 Newton: F12→=−F21→\overrightarrow {{F_{12}}} = - \overrightarrow {{F_{21}}}

    + Biểu thức định luật 2 Newton: F = m.a

    + Biểu thức tính gia tốc: a=ΔvΔt=v−v0t−t0a = \frac{{\Delta v}}{{\Delta t}} = \frac{{v - {v_0}}}{{t - {t_0}}}

    Lời giải chi tiết:

    Chọn chiều dương là chiều chuyển động của vật 1

    + Vật 1: v01 = 5 m/s; v1 = - 2 m/s

    + Vật 2: v02 = 0 m/s; v2 = 1 m/s

    Ta có:

    F12=−F21⇒m1.a1=−m2.a2⇒m1.Δv1Δt=−m2.Δv2Δt⇔m1.(v1−v01)=−m2.(v2−v02)⇔m2=m1.(v1−v01)v02−v2⇔m2=2.(−2−5)0−1⇔m2=14(kg)\begin{array}{l}{F_{12}} = - {F_{21}} \Rightarrow {m_1}.{a_1} = - {m_2}.{a_2}\\ \Rightarrow {m_1}.\frac{{\Delta {v_1}}}{{\Delta t}} = - {m_2}.\frac{{\Delta {v_2}}}{{\Delta t}}\\ \Leftrightarrow {m_1}.({v_1} - {v_{01}}) = - {m_2}.({v_2} - {v_{02}})\\ \Leftrightarrow {m_2} = \frac{{{m_1}.({v_1} - {v_{01}})}}{{{v_{02}} - {v_2}}}\\ \Leftrightarrow {m_2} = \frac{{2.( - 2 - 5)}}{{0 - 1}} \Leftrightarrow {m_2} = 14(kg)\end{array}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 16. Định luật 3 Newton - Vật lí 10