Grade

Một vật có khối lượng 0,2 kg được ném thẳng đứng từ mặt đất với vận tốc 10 m/s. Lấy g = 10 m/s 2 . Bỏ…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một vật có khối lượng 0,2 kg được ném thẳng đứng từ mặt đất với vận tốc 10 m/s. Lấy g = 10 m/s2. Bỏ qua sức cản. Khi vật đi được quãng đường 8 m thì động năng của vật có giá trị bằng

    Đáp án: <p>6 J.</p>

    Phương pháp giải:

    + Vận dụng biểu thức tính động năng : Wđ=12mv2{{\rm{W}}_đ} = \frac{1}{2}m{v^2}

    + Vận dụng định lí biến thiên động năng: ΔWđ=Ang\Delta {{\rm{W}}_đ} = {A_{ng}}

    Lời giải chi tiết:

    Vị trí cao nhất lên tới h=v22g=5m<s=8mh = \frac{{{v^2}}}{{2g}} = 5m \lt s = 8m

    Vậy khi vật đi được quãng đường 8 m tức là trong quá trình rơi tự do trở lại, chuyển động rơi này có vận tốc ban đầu bằng 0 và trọng lực lại sinh công dương nên wđ' - 0 = mg(s – h) = 0,2.10(8 – 5) = 6 J.

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 25. Động năng, thế năng - Vật lí 10