Grade

Một vật chuyển động thẳng có phương trình $x = 30 + 4t - {t^2}(m;s)$ . Tính quãng đường vật đi từ thời điểm $t_1 = 1s$…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một vật chuyển động thẳng có phương trình x=30+4t−t2(m;s)x = 30 + 4t - {t^2}(m;s) . Tính quãng đường vật đi từ thời điểm t1=1st_1 = 1s đến thời điểm t2=3st_2 = 3s?

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="2m">$2m$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Xác định xem trong khoảng thời gian Δt\Delta t vật có đổi chiều không

    + Thay t vào phương trình chuyển động để xác định quãng đường

    Lời giải chi tiết:

    Từ phương trình tọa độ - thời gian ta thu được phương trình vận tốc v=4−2t→v=0↔t=2sv = 4 - 2t \to v = 0 \leftrightarrow t = 2{\rm{s}} , vật sẽ đổi chiều chuyển động sau 2s2s.

    Do vậy quãng đường đi được của vật được tính:

    s=s1+s2=∣x2−x1∣+∣x3−x2∣=∣4−3∣+∣3−4∣=2ms = {s_1} + {s_2} = \left| {{x_2} - {x_1}} \right| + \left| {{x_3} - {x_2}} \right| = \left| {4 - 3} \right| + \left| {3 - 4} \right| = 2m

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 9. Chuyển động thẳng biến đổi đều - Vật lí 10