Grade

Một vật chuyển động thẳng có phương trình vận tốc $v = 2 - 2t$ .Tốc độ trung bình của vật sau $4s$ kể từ lúc bắt đầu…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một vật chuyển động thẳng có phương trình vận tốc v=2−2tv = 2 - 2t.Tốc độ trung bình của vật sau 4s4s kể từ lúc bắt đầu chuyển động là:

    Đáp án: <p>2,5m/s</p>

    Phương pháp giải:

    + Xác định quãng đường đi của vật

    + Vận dụng biểu thức tính tốc độ trung bình: vtb=st{v_{tb}} = \frac{s}{t}

    Lời giải chi tiết:

    Ta để ý rằng sau 1s1s vật đã đổi chiều chuyển động

    Chọn gốc thời gian là vị trí vật bắt đầu chuyển động, ta có:

    Phương trình li độ của vật: x=v0t+12at2=2t−t2x = {v_0}t + \dfrac{1}{2}a{t^2} = 2t - {t^2}

    + Tại t=0t = 0: x0=0{x_0} = 0

    + Tại t=1st = 1s: x1=1m{x_1} = 1m

    + Tại t=4st = 4s: x4=−8m{x_4} = - 8m

    => Ta suy ra:

    + Quãng đường vật đi được trong giây thứ nhất là: s1=x1−x0=1m{s_1} = {x_1} - {x_0} = 1m

    + Quãng đường vật đi được từ giây thứ 1 đến giây thứ 4 là: s2=∣x4−x1∣=∣−8−1∣=9m{s_2} = \left| {{x_4} - {x_1}} \right| = \left| { - 8 - 1} \right| = 9m

    => Quãng đường vật đi được sau 4 s: s=s1+s2=1+9=10ms = {s_1} + {s_2} = 1 + 9 = 10m
    Tốc độ trung bình vtb=st=101+3=2,5m/s{v_{tb}} = \dfrac{s}{t} = \dfrac{{10}}{{1 + 3}} = 2,5m/s

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 9. Chuyển động thẳng biến đổi đều - Vật lí 10