Grade

Một vật chuyển động nhanh dần đều với vận tốc ban đầu $v_0 = 0$ . Trong giây thứ nhất vật đi được quãng đường $s_1 =…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một vật chuyển động nhanh dần đều với vận tốc ban đầu v0=0v_0 = 0. Trong giây thứ nhất vật đi được quãng đường s1=3ms_1 = 3m. Trong giây thứ hai vật đi được quãng đường s2s_2 bằng:

    Đáp án: <p>Một đáp án khác.</p>

    Phương pháp giải:

    + Viết phương trình chuyển động của vật

    + Thay t vào phương trình chuyển động của vật

    Lời giải chi tiết:

    Chọn gốc tọa độ tại vị trí vật bắt đầu chuyển động

    Gốc thời gian là lúc vật bắt đầu chuyển động

    Ta có:

    + Phương trình chuyển động của vật là: s=12at2s = \dfrac{1}{2}a{t^2}

    + Quãng đường vật đi được trong giây thứ nhất: s1=12a.12=3→a=6m/s2{s_1} = \dfrac{1}{2}a{.1^2} = 3 \to a = 6m/{s^2}

    + Quãng đường vật đi được trong hai giây đầu là s2=126.22=12m{s_2} = \dfrac{1}{2}{6.2^2} = 12m

    => Quãng đường vật đi được trong giây thứ 2 là: s=s2−s1=12−3=9ms = {s_2} - {s_1} = 12 - 3 = 9m.

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 9. Chuyển động thẳng biến đổi đều - Vật lí 10