Grade

Một vật bằng kim loại chìm trong bình chứa nước thì nước trong bình dâng lên thêm 100 cm 3 . Nếu treo vật vào một lực…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một vật bằng kim loại chìm trong bình chứa nước thì nước trong bình dâng lên thêm 100 cm3 . Nếu treo vật vào một lực kế thì nó chỉ 7,8 N. Cho khối lượng riêng của nước là 1000 kg/m3 . Lực đẩy Ác-si-mét tác dụng lên vật và trọng lượng riêng của vật lần lượt là:

    Đáp án: <p>1 N; 7800 N/m<sup>3 </sup></p>

    Phương pháp giải:

    - Công thức tính trọng lực: P = d.V

    - Công thức tính lực đẩy Ác-si-mét: FA = ρ.g.V

    Lời giải chi tiết:

    + Khi vật bằng kim loại chìm trong bình chứa nước thì nước trong bình dâng lên thêm 100 cm3

    => V KL = 100 cm3 = 100.10-6 = 10-4 m3

    + Lực đẩy Ác-si-mét tác dụng lên vật khi vật nhúng chìm trong nước là:

    FA = ρ.g.V = 1000.10.10-4 = 1 (N)

    + Khi treo vật vào lực kế, số chỉ của lực kế chính là trọng lực của quả cầu: P = 7,8 N

    Ta có: P = dKL .VKL => dKL=PVKL=7,810−4=78000(N/m3){d_{KL}} = \frac{P}{{{V_{KL}}}} = \frac{{7,8}}{{{{10}^{ - 4}}}} = 78000(N/{m^3})

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 19. Lực cản và lực nâng - Vật lí 10