Grade

Một vận động viên môn khúc côn cầu dùng gậy gạt quả bóng để truyền cho nó một vận tốc đầu 20 m/s. Hệ số ma sát trượt…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Một vận động viên môn khúc côn cầu dùng gậy gạt quả bóng để truyền cho nó một vận tốc đầu 20 m/s. Hệ số ma sát trượt giữa bóng và mặt băng là 0,40. Hỏi quả bóng đi được một đoạn đường bằng bao nhiêu thì dừng lại? Lấy g = 9,8 m/s2

    Đáp án: <p>51 m</p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng các công thức:

    Fms=μ.N=μ.m.gF=m.av2−v02=2.a.S\begin{array}{l}{F_{ms}} = \mu .N = \mu .m.g\\F = m.a\\{v^2} - v_0^2 = 2.a.S\end{array}

    Lời giải chi tiết:

    Ta có:

    Fms=μ.N=μ.m.gF=m.a\begin{array}{l}{F_{ms}} = \mu .N = \mu .m.g\\F = m.a\end{array}

    →∣a∣=μ.g=0,4.9,8=3,92m/s2\to \left| a \right| = \mu .g = 0,4.9,8 = 3,92m/{s^2}

    Vì lực ma sát cản trở chuyển động nên ta có:

    v2−v02=2.a.S⇒S=v2−v022.a=02−2022.(−3,92)=51(m)\begin{array}{l}{v^2} - v_0^2 = 2.a.S\\ \Rightarrow S = \frac{{{v^2} - v_0^2}}{{2.a}} = \frac{{{0^2} - {{20}^2}}}{{2.( - 3,92)}} = 51(m)\end{array}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 18. Lực ma sát - Vật lí 10