Grade

Một vận động viên khúc côn cầu dùng gậy để gạt quả bóng để truyền cho nó một tốc độ đầu 10 m/s. Hệ số ma sát trượt giữa…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một vận động viên khúc côn cầu dùng gậy để gạt quả bóng để truyền cho nó một tốc độ đầu 10 m/s. Hệ số ma sát trượt giữa quả bóng với mặt băng là 0,2. Lấy g = 9,8 m/s2 . Quãng đường bóng đi được là:

    Đáp án: <p>25,51 m</p>

    Phương pháp giải:

    - Định luật 2 Newton: F→=m.a→\overrightarrow F = m.\overrightarrow a

    - Mối liên hệ giữa s, v, a: v2−v02=2as⇒s=v2−v022a{v^2} - v_0^2 = 2as \Rightarrow s = \frac{{{v^2} - v_0^2}}{{2a}}

    Lời giải chi tiết:

    Chọn chiều dương là chiều chuyển động của bóng

    Bóng chuyển động chậm dần đều dưới tác dụng của lực ma sát nên theo định luật 2 Newton, ta có:

    Fms→=m.a→\overrightarrow {{F_{ms}}} = m.\overrightarrow a (*)

    Chiếu (*) lên phương chuyển động, ta có:

    −Fms=m.a⇔−μ.N=m.a⇔−μmg=ma⇔a=−μ.g⇒a=−0,2.9,8=−1,96(m/s2)\begin{array}{l} - {F_{ms}} = m.a \Leftrightarrow - \mu .N = m.a\\ \Leftrightarrow - \mu mg = ma \Leftrightarrow a = - \mu .g\\ \Rightarrow a = - 0,2.9,8 = - 1,96(m/{s^2})\end{array}

    Áp dụng công thức liên hệ giữa s, v, a ta có:

    v2−v02=2as⇒s=v2−v022a=02−1022.(−1,96)=25,51(m){v^2} - v_0^2 = 2as \Rightarrow s = \frac{{{v^2} - v_0^2}}{{2a}} = \frac{{{0^2} - {{10}^2}}}{{2.( - 1,96)}} = 25,51(m)

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 18. Lực ma sát - Vật lí 10