Grade

Một trung tâm ngoại ngữ tổ chức một kỳ thi đánh giá năng lực cho các học viên. Trung tâm thống kê được rằng: (1) 55%…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng

    Một trung tâm ngoại ngữ tổ chức một kỳ thi đánh giá năng lực cho các học viên. Trung tâm thống kê được rằng:

    (1) 55% thí sinh là nữ;

    (2) trong số các thí sinh nữ có 80% thí sinh vượt qua bài kiểm tra;

    (3) trong số các thí sinh nam có 25% thí sinh không vượt qua bài kiểm tra.

    Chọn ngẫu nhiên một thí sinh.

    a

    Xác suất để thí sinh được chọn là nam bằng 0,45.

    b

    Xác suất để thí sinh được chọn vượt qua bài kiểm tra, biết rằng thí sinh đó là nam, bằng 0,75.

    c

    Xác suất để thí sinh được chọn vượt qua bài kiểm tra bằng 77,25%.

    d

    Xác suất để thí sinh được chọn là nữ, biết rằng thí sinh đó không vượt qua bài kiểm tra, nhỏ hơn 0,45.

    Đáp án đúng: <p>Xác suất để thí sinh được chọn là nam bằng 0,45.</p> · <p>Xác suất để thí sinh được chọn vượt qua bài kiểm tra, biết rằng thí sinh đó là nam, bằng 0,75.</p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng công thức xác suất có điều kiện, công thức xác suất toàn phần.

    Lời giải chi tiết:

    A: “Thí sinh được chọn là nữ”; A‾\overline{A}: “Thí sinh được chọn là nam”.

    B: “Thí sinh được chọn vượt qua bài kiểm tra”; B‾\overline{B}: “Thí sinh được chọn không vượt qua bài kiểm tra”.

    Theo giả thiết: P(A) = 0,55; P(B|A) = 0,8; P(B‾|A‾)=0,25\left. P(\overline{B} \middle| \overline{A}) = 0,25 \right..

    a) Đúng. P(A‾)=1−P(A)=1−0,55=0,45P(\overline{A}) = 1 - P(A) = 1 - 0,55 = 0,45.

    b) Đúng. P(B|A‾)=1−P(B‾|A‾)=1−0,25=0,75\left. P(B \middle| \overline{A}) = 1 - P(\overline{B} \middle| \overline{A}) = 1 - 0,25 = 0,75 \right..

    c) Sai. P(B)=P(A)P(B∣A)+P(Aˉ)P(B∣Aˉ)P(B) = P(A)P(B|A) + P(\bar A)P(B|\bar A)

    =0,55.0,8+0,45.0,75=0,7775=77,5%= 0,55.0,8 + 0,45.0,75 = 0,7775 = 77,5\%.

    d) Sai. P(B‾)=1−P(B)=1−0,7775=0,2225P(\overline{B}) = 1 - P(B) = 1 - 0,7775 = 0,2225;

    P(B‾|A)=1−P(B|A)=1−0,8=0,2\left. P(\overline{B} \middle| A) = 1 - P(B \middle| A) = 1 - 0,8 = 0,2 \right..

    P(A|B‾)=P(A)P(B‾|A)P(B‾)=0,55.0,20,2225≈0,49>0,45\left. P(A \middle| \overline{B}) = \dfrac{\left. P(A)P(\overline{B} \middle| A) \right.}{P(\overline{B})} = \dfrac{0,55.0,2}{0,2225} \approx 0,49 \gt 0,45 \right..

Câu này thuộc đềĐề khảo sát trực tuyến Toán 12 năm 2025 - 2026 sở GD&ĐT Quảng Ninh