Grade

Một thấu kính hội tụ có độ tụ D = 2 dp.

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng

    Một thấu kính hội tụ có độ tụ D = 2 dp.

    a

    a) Tiêu cự của thấu kính là 0,5 m.

    b

    b) Ảnh của vật đặt trước thấu kính ngoài tiêu cự sẽ là ảnh thật.

    c

    c) Ảnh thật qua thấu kính luôn nhỏ hơn vật.

    d

    d) Độ tụ của thấu kính càng lớn thì tiêu cự càng nhỏ.

    Đáp án đúng: <p>a) Tiêu cự của thấu kính là 0,5 m.</p> · <p>b) Ảnh của vật đặt trước thấu kính ngoài tiêu cự sẽ là ảnh thật.</p> · <p>d) Độ tụ của thấu kính càng lớn thì tiêu cự càng nhỏ.</p>

    Phương pháp giải:

    Vận dụng kiến thức về ảnh qua thấu kính hội tụ

    Lời giải chi tiết:

    a) Từ công thức D=1fD = \frac{1}{f} ta có: f=1D=12=0,5 mf = \frac{1}{D} = \frac{1}{2} = 0,5\,{\rm{m}}

    => Đúng.

    b) Khi vật được đặt ngoài tiêu cự (xa hơn so với tiêu cự), ảnh thu được sẽ là ảnh thật.
    => Đúng.

    c) Ảnh thật có thể lớn hơn hoặc nhỏ hơn vật, tùy vào khoảng cách giữa vật và thấu kính:

    - Nếu vật đặt xa hơn hai lần tiêu cự, ảnh sẽ nhỏ hơn vật.

    - Nếu vật đặt giữa tiêu cự và 2 lần tiêu cự, ảnh sẽ lớn hơn vật.

    => Sai.

    d) Từ công thức D=1fD = \frac{1}{f} ​, khi độ tụ D tăng, tiêu cự f giảm.
    => Đúng.

Câu này thuộc đềĐề thi giữa kì 1 KHTN 9 - Đề số 1