Một thanh AB nặng 30kg, dài 9m, trọng tâm tại G, biết BG = 6m. Trục quay tại O biết AO = 2m. Người ta phải tác dụng vào…
- 1Một đáp án · Thông hiểu
Một thanh AB nặng 30kg, dài 9m, trọng tâm tại G, biết BG = 6m. Trục quay tại O biết AO = 2m. Người ta phải tác dụng vào đầu B một lực F =100N. Treo vào đầu A một vật để thanh nằm cân bằng. Độ lớn của lực tác dụng vào O có giá trị là bao nhiêu? Lấy
Đáp án: <p>900N</p>
Phương pháp giải:
+ Vận dụng quy tắc momen:
+ Vận dụng biểu thức tính momen của lực:
+ Xác định lực tổng hợp tác dụng lên O
Lời giải chi tiết:
Ta có:
+ Thanh cân bằng và tâm quay tại O, theo quy tắc momen, ta có: (1)
+
thay vào (1) ta được:
+ Lực tác dụng vào O: