Grade

Một sóng ngang truyền dọc trục Ox có phương trình $u = 2cos\left( {6\pi t - 4\pi x} \right)cm$ ; trong đó t tính bằng…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Một sóng ngang truyền dọc trục Ox có phương trình u=2cos(6πt−4πx)cmu = 2cos\left( {6\pi t - 4\pi x} \right)cm ; trong đó t tính bằng giây, x tính bằng mét. Tốc độ truyền sóng là

    Đáp án: <p>1,5 m/s.</p>

    Phương pháp giải:

    Phương trình sóng tổng quát là:

    uM=a.cos(ωt−2πxλ)cm{u_M} = a.cos(\omega t - 2\pi \frac{x}{\lambda })cm

    Lời giải chi tiết:

    Từ phương trình

    u=2.cos(6πt−4πx)cm⇒{ω=6π   rad/sλ=0,5mu = 2.cos(6\pi t - 4\pi x)cm \Rightarrow \left\{ {\begin{array}{llllllllllllllllllll}{\omega = 6\pi {\mkern 1mu} {\mkern 1mu} {\mkern 1mu} rad/s}\\{\lambda = 0,5m}\end{array}} \right.

    Vậy tốc độ truyền sóng là:

    v=λ.f=λ.ω2π=0,5.6π2π=1,5m/sv = \lambda .f = \lambda .\frac{\omega }{{2\pi }} = 0,5.\frac{{6\pi }}{{2\pi }} = 1,5m/s

    Đáp án B.

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 11 - Đề số 4