Grade

Một sóng cơ truyền dọc theo một sợi dây đàn hồi rất dài với biên độ 8 mm. Tại một thời điểm, hai phần tử trên dây cùng…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một sóng cơ truyền dọc theo một sợi dây đàn hồi rất dài với biên độ 8 mm. Tại một thời điểm, hai phần tử trên dây cùng lệch khỏi vị trí cân bằng 4 mm, chuyển động ngược chiều và cách nhau một khoảng ngắn nhất là 7 cm (tính theo phương truyền sóng). Gọi s là ti số của tốc độ dao động cực đại của một phần tử trên dây với tốc độ truyền sóng, δ gần giá trị nào nhất sau đây?

    Đáp án: <p>0,239.</p>

    Phương pháp giải:

    Hai phần tử gần nhau nhất có độ lớn li độ A2\frac{A}{2} chuyển động ngược chiều nhau vậy hai điểm đó đối xứng với nhau qua hai bên

    2πdλ=2π3⇒d=λ3=7cm⇒λ=21cm\frac{{2\pi d}}{\lambda } = \frac{{2\pi }}{3} \Rightarrow d = \frac{\lambda }{3} = 7cm \Rightarrow \lambda = 21cm

    Tốc độ truyền sóng trên dây và tốc độ dao động cực đại của phần tử trên dây lần lượt là

    {v=λTvmax⁡=λA=2πTA⇒δ=vmax⁡v=2πAλ=2π.8.10−30,21=0,239\left\{ \begin{array}{l}v = \frac{\lambda }{T}\\{v_{\max }} = \lambda A = \frac{{2\pi }}{T}A\end{array} \right. \Rightarrow \delta = \frac{{{v_{\max }}}}{v} = \frac{{2\pi A}}{\lambda } = \frac{{2\pi {{.8.10}^{ - 3}}}}{{0,21}} = 0,239

    Lời giải chi tiết:

    Đáp án D

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 11 - Đề số 2